Tư vấn hỏi đáp


Cách tính thuế TNDN đối với chi phí tiền lương do ảnh hưởng bởi dịch Covid-19

20/10/2020
Doanh nghiệp được phép tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu trong thời gian giãn cách xã hội, thời gian chờ việc do ảnh hưởng của dịch Covid-19 công ty có chi trả khoản tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công cho người lao động.

Góp vốn đầu tư vào hạ tầng tại địa phương vẫn phải thực hiện thuế TNDN

15/10/2020
Đó là khẳng định của Bộ Tài chính về các khoản tài trợ, ủng hộ của doanh nghiệp cho địa phương xây dựng các công trình kết cấu hạ tầng nếu không theo chương trình của Nhà nước dành cho các địa phương thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, không liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

Miễn, giảm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp và lệ phí chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp?

15/10/2020
Bộ Tài chính vừa có công văn gửi Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Đồng Tháp giải đáp kiến nghị của cử tri về việc xem xét miễn giảm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp giai đoạn từ năm 2020 đến năm 2025 và giảm lệ phí chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở.

Tiền thuế giá trị gia tăng nộp thừa do nộp nhầm xử lý thế nào?

7/10/2020
Tại Công văn số 3867/TCT-KK ngày 16/9/2020, Tổng cục Thuế đã hướng dẫn cụ thể về xử lý số tiền thuế giá trị gia tăng (GTGT) nộp thừa do nộp nhầm.

Khoản hỗ trợ người bán lẻ xổ số lưu động được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

5/10/2020
Đó là một trong những nội dung được hướng dẫn tại Thông tư số 83/2020/TT-BTC ngày 22/9/2020 của Bộ Tài chính hướng dẫn khoản 3 Điều 7 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19.

Chưa góp đủ vốn điều lệ có được hoàn thuế?

10/9/2020
Trường hợp dự án đầu tư của công ty không góp đủ số vốn điều lệ như đã đăng ký theo quy định của pháp luật thì không được hoàn thuế giá trị gia tăng (GTGT) mà được kết chuyển số thuế chưa được khấu trừ của dự án đầu tư sang kỳ kế tiếp theo quy định.

Xử lý hóa đơn điện tử viết sai mã số thuế

7/9/2020
Cục Thuế TP. Hà Nội đã hướng dẫn cụ thể về việc xử lý hóa đơn điện tử viết sai mã số thuế tại Công văn số 77204/CT-TTHT ngày 20/8/2020.

Trường hợp nào doanh nghiệp được gia hạn nộp thuế?

27/8/2020
Công ty của ông Nguyễn Hoài Văn (Hà Nội) kinh doanh ngành nghề bảo vệ, không thuộc phạm vi được gia hạn thuế trong năm 2019. Năm 2019 và 2020, công ty có kèm theo dịch vụ bốc xếp hàng hóa của nhân viên bảo vệ tại các kho, cửa hàng mà công ty ký hợp đồng bảo vệ và phát sinh doanh thu với hoạt động này.

Đơn vị sự nghiệp có được hỗ trợ do ảnh hưởng dịch Covid-19?

17/8/2020
Theo phản ánh của bà Trần Huyền Trang (Hà Nội), trong thời gian dịch Covid-19, không chỉ các doanh nghiệp, cá nhân gặp khó khăn mà nhiều đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ về tài chính (hoạt động dựa trên tự cân đối thu chi và không nhận hỗ trợ từ ngân sách nhà nước) cũng bị ảnh hưởng mạnh.

Khi nào được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy?

13/8/2020
Người bán hàng hóa được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá hữu hình trong quá trình lưu thông. Người mua, người bán hàng hóa được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để phục vụ việc lưu trữ chứng từ kế toán theo quy định của Luật Kế toán.

Doanh thu từ bán hàng online 50 triệu đồng mỗi tháng có phải đóng thuế không?

12/8/2020
Bán hàng online qua mạng xã hội như facebook, zalo cho mức thu nhập khoảng 50 triệu đồng mỗi tháng thì có phải đóng thuế không? Cách tính thuế thu nhập cá nhân từ bán hàng online như thế nào?

Tiền, hiện vật ủng hộ chống dịch Covid-19 có được hỗ trợ thuế?

12/8/2020
Các doanh nghiệp dành hàng nghìn tỷ đồng và hiện vật ủng hộ cả nước chống dịch Covid-19. Khoản tiền hỗ trợ đó của các doanh nghiệp liệu có được hỗ trợ về thuế thu nhập doanh nghiệp?

Đổi số tài khoản trên hóa đơn điện tử, thực hiện thế nào?

12/8/2020
Công ty ông Nguyễn Hữu Nghĩa (Cần Thơ) muốn thay đổi tiêu thức “số tài khoản” (tiêu thức không bắt buộc) trên hóa đơn điện tử đã phát hành, nhưng qua tìm hiểu Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2020/TT-BTC thì ông Nghĩa không thấy có hướng dẫn về vấn đề này.

Nhận thừa kế là ô tô có phải nộp thuế?

11/8/2020
Bà Mỹ Thanh và 2 con (một bé 8 tuổi và một bé 4 tuổi) trú tại Bà Rịa - Vũng Tàu, được hưởng thừa kế 1 chiếc xe ô tô, 2 vợ chồng cùng hộ khẩu. Bà Thanh hỏi, bà có phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ thừa kế không?

Miễn chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử trong trường hợp nào?

7/8/2020
Tại Công văn số 65276/CT-TTHT ngày 14/7/2020, Cục Thuế TP. Hà Nội đã giải đáp vướng mắc của Chi nhánh Công ty cổ phần Dược phẩm TW Codupha Hà Nội về việc miễn chữ ký điện tử người mua trên hóa đơn điện tử.